Hỗ trợ trực tuyến

Ls. Nguyễn Văn Việt

Ls. Doanh nghiệp

Ls. Nguyễn Văn Việt skype logo

Download Văn bản

download van ban phap luat

Sơ đồ đường đi

 dia chi Công ty Luật VIKO & Cộng sự

Đăng nhập



Thống kê truy cập VIKO

mod_vvisit_countermod_vvisit_countermod_vvisit_countermod_vvisit_countermod_vvisit_countermod_vvisit_countermod_vvisit_counter
mod_vvisit_counterHôm nay279
mod_vvisit_counterHôm qua319
mod_vvisit_counterTuần này1661
mod_vvisit_counterTuần trước3492
mod_vvisit_counterTháng này11289
mod_vvisit_counterTháng trước13405
mod_vvisit_counterTổng cộng1110590
Visitors Counter

Deprecated: Function ereg() is deprecated in /home/vkolawcom/public_html/plugins/content/extranews.php on line 142
Qui trình hủy hợp đồng cho thuê đất

Chồng tôi cho thuê 1 phần đất trước nhà ngang 15m, dài 15m, thời hạn là 2 năm bắt đầu từ tháng 08/2008. Hợp đồng chỉ do 2 bên ký tên chứ không ra chính quyền xác nhận. Nay chồng tôi mắc bệnh, tôi muốn chấm dứt hợp đồng này không biết có được không? Tôi cũng đã nói với bên thuê nhưng họ không đồng ý. Vấn đề này được quy định như thế nào kính mong quý cơ quan tư vấn?

 

 

Trả lời: Cảm ơn chị đã gửi câu hỏi tới cho chúng tôi. Luật sư xin giải đáp thắc mắc của chị như sau:

Theo quy định của Luật Đất đai thì, “Người sử dụng đất được cho thuê… khi có các điều kiện sau đây:

a) Có giấy chứng nhận quyền sử dụng đất;

b) Đất không có tranh chấp;

c) Quyền sử dụng đất không bị kê biên để bảo đảm thi hành án;

d) Trong thời hạn sử dụng đất.”

Đồng thời, theo quy định tại khoản 1, Điều 128 Luật Đất đai năm 2003, thì “Hợp đồng thuê quyền sử dụng đất phải có chứng nhận của công chứng nhà nước; trường hợp hợp đồng thuê quyền sử dụng đất của hộ gia đình, cá nhân thì được lựa chọn hình thức chứng nhận của công chứng nhà nước hoặc chứng thực của Uỷ ban nhân dân xã, phường, thị trấn nơi có đất.”

Do đó, nếu hợp đồng cho thuê đất của chồng chị với ông A không được công chứng, chứng thực thì bị coi là vô hiệu do trái quy định pháp luật. Chị có thể khởi kiện yêu cầu Tòa án tuyên vô hiệu, khi đó ông A buộc phải trao trả đất cho chị nhưng chị phải trả lại tiền thuê đất đã nhận của ông A (nếu có).

-------------------------------

Liên hệ: PHÒNG LUẬT SƯ & TRANH TỤNG – CÔNG TY LUẬT VIKO & CỘNG SỰ

 

Địa chỉ: Số 89 Phố Văn Cao, phường Liễu Giai, quận Ba Đình - Thành phố Hà Nội.

Điện thoại: (04) 3538 1438  – Máy lẻ: 102     *     Fax: (04) 3564 1474           

Đường dây nóng: 0902.16 55 66

Email:    Địa chỉ email này đã được bảo vệ từ spam bots, bạn cần kích hoạt Javascript để xem nó.      *     Website: www.luatviko.com    -   www.vkolaw.com